Sàn giao dịch crypto có phí Futures thấp nhất năm 2026: Ai thực sự thu ít nhất?
Trong số các sàn giao dịch lớn toàn cầu được so sánh trong hướng dẫn này, sàn crypto có phí Futures thấp nhất ở cấp tiêu chuẩn năm 2026 là MEXC, với 0,00% Maker và 0,02% Taker, đã xác minh vào ngày 29/07/2026.
Binance, OKX và Gate theo sau với 0,02% và 0,05%, Bybit ở mức 0,02% và 0,055%, còn Bitget là 0,02% và 0,06%.
Các cấp VIP, ưu đãi token và tỷ lệ Funding đều có thể thay đổi bức tranh chi phí tổng thể, và hướng dẫn này sẽ phân tích đủ cả ba lớp.
Key Takeaways
- MEXC thu phí Futures cấp tiêu chuẩn thấp nhất trong sáu sàn được so sánh: 0,00% Maker và 0,02% Taker, xác minh ngày 29/07/2026.
- Với khối lượng Taker 2 triệu USD mỗi tháng, phí cơ bản tốn khoảng 4.800 USD mỗi năm trên MEXC so với 12.000 đến 14.400 USD trên năm sàn còn lại.
- Dòng lệnh thuần Maker miễn phí trên MEXC ở mọi khối lượng, trong khi mọi sàn khác trong danh sách này đều thu 0,02% cho mỗi lệnh khớp.
- Funding là lớp chi phí thứ ba được trao đổi giữa các trader, thường mỗi 8 giờ, và không chương trình ưu đãi nào chạm tới nó.
- Các VIP cấp cao nhất trên những sàn như OKX có thể đảo ngược thứ hạng nhờ khoản hoàn phí Maker, nên các cá voi cần đọc kỹ bảng phí đầy đủ theo cấp.
- Ba sàn giao dịch đã thông báo đóng cửa trong tháng 7/2026, vì vậy khả năng tồn tại của nền tảng cũng phải nằm trong mọi quyết định về phí.
Phí Futures cộng dồn theo thời gian.
Một trader khớp 500.000 USD mỗi tháng với vai trò Taker phải trả một khoản bốn chữ số mỗi năm trước khi bất kỳ vị thế nào có lãi, và khoảng cách giữa mức 0,02% với 0,06% quyết định khoản đó lớn đến đâu.
Phần lớn các bài so sánh phí khiến câu trả lời khó tìm hơn chứ không dễ hơn: thứ hạng bị chi phối bởi vị trí tiếp thị liên kết, các con số không có nguồn hay ngày tháng, và không hề tính toán xem mức phí đó tốn bao nhiêu ở khối lượng thực tế.
Bài so sánh này khắc phục cả ba vấn đề, với mọi mức phí được đối chiếu trên các trang chính thức vào ngày 29/07/2026 và quy đổi thành chi phí đô la hằng năm.
Phí Futures crypto thấp nhất năm 2026: Sáu sàn giao dịch, một bảng đã xác minh
Bảng dưới đây thể hiện mức phí Futures Vĩnh cửu ở cấp tiêu chuẩn, tức mức giá mà mọi tài khoản mới phải trả trước khi áp dụng bất kỳ ưu đãi theo khối lượng nào.
Nếu bạn đang tìm mức phí Futures crypto thấp nhất ở đúng cấp mà phần lớn trader cá nhân thực sự đứng, thì đây chính là hàng quyết định.
| Sàn giao dịch | Maker (cơ bản) | Taker (cơ bản) | Vòng khứ hồi trên 100.000 USD* | Cách nhận ưu đãi |
| MEXC | 0,00% | 0,02% | 20 USD | Khấu trừ phí bằng MX; hơn 140 cặp hiện đang miễn phí cả hai chiều |
| Binance | 0,02% | 0,05% | 70 USD | Trả phí bằng BNB để giảm 10% phí Futures |
| OKX | 0,02% | 0,05% | 70 USD | Ưu đãi OKB; hoàn phí Maker ở các cấp VIP cao nhất |
| Gate | 0,02% | 0,05% | 70 USD | Points bù trừ phí Taker; Maker 0% từ VIP 11 |
| Bybit | 0,02% | 0,055% | 75 USD | Thang VIP hạ xuống Maker 0% kèm mức giảm sâu cho Taker |
| Bitget | 0,02% | 0,06% | 80 USD | Giảm 20% khi trả phí bằng BGB |
*Mở vị thế với vai trò Maker, đóng vị thế với vai trò Taker. Dữ liệu được xác minh tính đến ngày 29/07/2026 dựa trên biểu phí chính thức, trung tâm trợ giúp và các trang Futures của từng nền tảng. Mức phí có thể thay đổi theo khu vực và cặp giao dịch.
500 nghìn và 2 triệu USD mỗi tháng thực sự tốn bao nhiêu
Tỷ lệ phần trăm che giấu số tiền thật, nên dưới đây là chính các mức phí đó được quy đổi thành hóa đơn hằng năm ở hai khối lượng thực tế.
| Sàn giao dịch | 500 nghìn USD/tháng, nghiêng về Taker | 2 triệu USD/tháng, nghiêng về Taker | 2 triệu USD/tháng, chỉ Maker |
| MEXC | 1.200 USD/năm | 4.800 USD/năm | 0 USD/năm |
| Binance | 3.000 USD/năm | 12.000 USD/năm | 4.800 USD/năm |
| OKX | 3.000 USD/năm | 12.000 USD/năm | 4.800 USD/năm |
| Gate | 3.000 USD/năm | 12.000 USD/năm | 4.800 USD/năm |
| Bybit | 3.300 USD/năm | 13.200 USD/năm | 4.800 USD/năm |
| Bitget | 3.600 USD/năm | 14.400 USD/năm | 4.800 USD/năm |
Phí cơ bản áp dụng trên khối lượng danh nghĩa, trong 12 tháng, trước khi tính ưu đãi, Funding hay slippage. Xác minh ngày 29/07/2026.
Ở mức 2 triệu USD dòng lệnh Taker mỗi tháng, chênh lệch giữa MEXC và Bitget lên tới 9.600 USD một năm, và khoảng cách đó đến chỉ từ biểu phí công khai.
Góc nhìn MEXC: Vì sao cấp cơ bản mới là phép thử công bằng nhất
Cách tiếp thị theo cấp khối lượng được xây dựng cho cá voi, nhưng ngưỡng VIP bắt đầu từ hàng triệu đô la mỗi tháng, một mức mà phần lớn tài khoản cá nhân không bao giờ chạm tới, nên cuộc so sánh phí phải được phân định thắng thua ở cấp cơ bản.
MEXC định giá cấp đó ở mức 0,00% Maker và 0,02% Taker, đồng thời hơn 140 cặp Futures hiện đang chạy miễn phí cho cả hai chiều.
Nắm giữ MX và bật khấu trừ phí sẽ cắt giảm chi phí thêm nữa, với các mức chính xác được nêu trong biểu phí chính thức của MEXC.
Biểu phí đầy đủ được công bố trên trang phí công khai của MEXC, và bài tổng hợp sàn phí thấp tháng 4/2026 của FXEmpire đã chọn MEXC là lựa chọn hàng đầu về phí giao dịch Futures thấp.
Hãy tính một vòng khứ hồi: mở vị thế với vai trò Maker và đóng với vai trò Taker sẽ luân chuyển 100.000 USD với chi phí 20 USD trên MEXC so với 70 USD trên Binance hay OKX, chênh lệch 3,5 lần trên cùng những giao dịch giống hệt nhau.
Nhân quy mô đó lên 2 triệu USD dòng lệnh Taker mỗi tháng thì khoản tiết kiệm hằng năm là 7.200 USD so với Binance hoặc OKX và 9.600 USD so với Bitget.
Có hai giới hạn cần nói thẳng: mức phí có thể khác nhau theo khu vực và cặp giao dịch, còn các sự kiện miễn phí là chương trình khuyến mãi có thời hạn, nên hãy lấy biểu phí tiêu chuẩn làm con số để lập kế hoạch.
Nơi phí cơ bản thấp chưa phải toàn bộ câu chuyện
Mỗi đối thủ đều nắm giữ những lợi thế thật mà một bảng phí không thể hiện được.
Binance vẫn vận hành một trong những sổ lệnh sâu nhất thị trường, và với các lệnh lớn thì spread hẹp hơn có thể mang lại nhiều hơn cả một điểm cơ bản tiền phí tiết kiệm được.
Tùy chọn thanh toán bằng BNB đưa phí Taker Futures xuống 0,045%.
OKX trả hoàn phí cho Maker ở các cấp VIP cao nhất, nên một nhà cung cấp thanh khoản khối lượng lớn có thể kiếm tiền từ những lệnh khớp mà MEXC chỉ đơn thuần miễn phí, và hệ thống tài khoản hợp nhất của sàn phù hợp với dân chuyên nắm nhiều vị thế.
Thang VIP của Bybit hạ phí Maker xuống 0% và đưa phí Taker xuống thấp hơn hẳn mức cơ bản, còn giao diện phái sinh của sàn có một lượng người dùng chuyên nghiệp trung thành.
Gate cho phép dùng Points bù trừ phí Taker xuống mức sàn 0,0225% và đưa phí Maker về 0 ở các cấp VIP cao nhất.
Bitget kết hợp mức phí Taker cơ bản 0,06% với một trong những hệ sinh thái copy trading lớn nhất trong nhóm sàn hàng đầu, điều mà một số trader coi trọng hơn cả việc tiết kiệm phí thuần túy.
Vượt qua khoảng 5 triệu USD mỗi tháng, mức phí thực tế sẽ hội tụ và các khoản hoàn phí có thể đảo ngược thứ hạng, nên cá voi cần so sánh bảng phí đầy đủ theo cấp thay vì những con số nổi bật ngoài mặt.
Tỷ lệ Funding: Lớp chi phí thứ ba
Futures Vĩnh cửu mang theo một khoản chi phí không bao giờ xuất hiện trên biểu phí.
Funding là khoản thanh toán định kỳ được trao đổi giữa các vị thế Long và Short để giữ giá hợp đồng vĩnh cửu bám sát giá Spot, và nó luân chuyển giữa các trader chứ không chảy về sàn giao dịch.
Trên MEXC, Funding của Futures Vĩnh cửu thường được thanh toán mỗi 8 giờ, và hầu hết các sàn lớn cũng chạy nhịp tương tự, với khoảng thời gian ngắn hơn trên một số cặp biến động mạnh.
Một vị thế giữ qua nhiều lần thanh toán có thể tốn tiền Funding nhiều hơn tiền phí khớp lệnh, nên bất kỳ ai giữ lệnh qua đêm cũng nên tính cả hai lớp trước khi tăng quy mô.
Không cấp VIP, ưu đãi token hay chương trình khuyến mãi nào làm giảm Funding.
Phí thấp chỉ có ý nghĩa trên những nền tảng còn tồn tại
Tháng 7/2026 đã đưa ra một lời nhắc thẳng thắn.
AscendEX ngừng hoạt động vào ngày 1/7, BitMEX thông báo đóng cửa vào ngày 23/7 với ngày dừng hẳn là 23/9, và BitMart tiếp bước ngày 26/7 với lịch dừng giao dịch vào ngày 26/8, theo tường thuật của Yahoo Finance.
BitMEX là nơi giới thiệu hợp đồng hoán đổi vĩnh cửu crypto vào năm 2016, nên việc sàn này rút lui cho thấy ngay cả một nền tảng phái sinh tiên phong cũng có thể đóng cửa một khi khối lượng dịch chuyển đi nơi khác.
Không sàn nào trong ba cái tên đó xuất hiện ở các bảng phía trên, nhưng bài học thì áp dụng chung: trước khi chạy theo một mức phí thấp, hãy kiểm tra việc công bố proof-of-reserves, tình trạng xử lý rút tiền, và khối lượng của nền tảng có đang trụ vững hay không.
Bạn nên chọn sàn giao dịch nào?
Hãy chọn MEXC nếu bạn giao dịch ở cấp tiêu chuẩn, dựa vào lệnh Maker, hoặc giao dịch tần suất trung bình đến cao nhưng dưới các ngưỡng VIP, bởi biểu phí cơ bản của sàn là thấp nhất trong sáu cái tên và dòng lệnh Maker thì miễn phí.
Bạn có thể đăng ký trong vài phút và xác nhận mức phí thực tế của mình trên trang phí trước khi nạp tiền.
Hãy chọn OKX hoặc Bybit nếu bạn giao dịch vài triệu đô la mỗi tháng và đủ điều kiện hưởng ưu đãi ở cấp cao nhất của họ.
Hãy chọn Binance nếu quy mô lệnh của bạn đủ lớn để độ sâu và chất lượng spread quan trọng hơn vài điểm cơ bản tiền phí.
Nếu bạn chủ yếu giao dịch Spot thì thứ hạng sẽ thay đổi, và bài so sánh phí sàn giao dịch tổng thể của chúng tôi bao quát khía cạnh đó.
Độc giả tại Hoa Kỳ và Vương quốc Anh nên đọc phần lưu ý pháp lý bên dưới trước.
Frequently Asked Questions
Sàn giao dịch crypto nào có phí Futures thấp nhất năm 2026?
MEXC có mức phí cấp tiêu chuẩn thấp nhất trong sáu sàn được so sánh: 0,00% Maker và 0,02% Taker, xác minh ngày 29/07/2026.
Thông tin chi tiết hiện tại có trên trang phí chính thức của MEXC.
Phí Maker và Taker trong Futures crypto là gì?
Phí Maker áp dụng cho các lệnh limit nằm chờ trên sổ lệnh và bổ sung thanh khoản.
Phí Taker áp dụng cho các lệnh khớp ngay với lệnh đang có sẵn, và thường cao hơn.
Các chương trình Futures miễn phí có thực sự miễn phí không?
Mức phí được quảng cáo là có thật, nhưng chương trình chỉ áp dụng cho một số cặp, khu vực và khung thời gian nhất định.
Spread và các khoản Funding vẫn phát sinh, nên tổng chi phí không bao giờ bằng không.
Tôi có thể tiết kiệm bao nhiêu với mức phí giao dịch Futures crypto thấp nhất?
Ở khối lượng Taker 500.000 USD mỗi tháng, mức phí cơ bản của MEXC tốn 1.200 USD một năm so với 3.000 đến 3.600 USD trên năm sàn còn lại.
Khoảng cách này nới rộng theo tỷ lệ khi khối lượng tăng lên.
Tỷ lệ Funding có được tính là phí giao dịch không?
Không, Funding được trao đổi giữa các trader Long và Short chứ không trả cho sàn giao dịch.
Khoản này thường được thanh toán mỗi 8 giờ và không thể được giảm giá.
Ưu đãi VIP có thể đánh bại phí Futures cơ bản của MEXC không?
Ở khối lượng rất lớn thì có.
OKX cung cấp khoản hoàn phí Maker ở các cấp cao nhất, còn Bybit hạ phí Maker xuống 0%, những điều kiện có thể ngang bằng hoặc vượt biểu phí cơ bản của MEXC đối với các tài khoản đủ điều kiện.
Chọn sàn giao dịch chỉ dựa trên phí có rủi ro không?
Có, chỉ riêng tháng 7/2026 đã có ba sàn giao dịch thông báo đóng cửa.
Hãy kiểm tra tình trạng rút tiền, việc công bố proof-of-reserves và xu hướng khối lượng song song với biểu phí.
Cảnh báo rủi ro và lưu ý theo khu vực
Futures là sản phẩm dùng đòn bẩy, và đòn bẩy khuếch đại khoản lỗ không kém gì khoản lãi, tới mức bằng và vượt cả ký quỹ ban đầu của bạn.
Chi phí Funding, phí thanh lý và biến động đều có thể xóa sạch lợi ích từ bất kỳ khoản tiết kiệm phí nào, nên chỉ giao dịch bằng số vốn mà bạn có thể chấp nhận mất.
MEXC không cung cấp dịch vụ cho công dân Hoa Kỳ, và độc giả tại Hoa Kỳ chỉ nên giao dịch phái sinh trên những nền tảng được CFTC quản lý hoặc do SEC quản lý.
Cơ quan Quản lý Tài chính Vương quốc Anh đã cấm bán phái sinh crypto cho người tiêu dùng cá nhân từ tháng 1/2021, nên độc giả cá nhân tại Anh không thể tiếp cận hợp pháp những sản phẩm này và nên tham khảo hướng dẫn của FCA.
Không nội dung nào trong bài viết này là lời khuyên đầu tư.
Tạo tài khoản MEXC và định giá khối lượng Futures tháng tới của bạn ở mức Maker 0,00%.

Bài viết phổ biến
Xem thêm
Đối thủ cạnh tranh của Oura: Samsung, Apple và Thị trường nhẫn thông minh
Theo bản cáo bạch IPO của Oura, các đối thủ cạnh tranh của hãng được chia thành ba nhóm: các nhà sản xuất đồng hồ thông minh như Apple, Google và Samsung; các thiết bị đeo thể dục như Garmin, Coros và

Oura có lợi nhuận không? Doanh thu, Mô hình kinh doanh và Định giá
Có, Oura có lợi nhuận trên cơ sở thu nhập ròng. Bản cáo bạch IPO của công ty cho thấy thu nhập ròng là 60,8 triệu USD trên doanh thu 1,21 tỷ USD trong chín tháng tính đến ngày 30 tháng 6 năm 2026. Kho

Đánh giá sàn Bitget 2026: 3,8/5 điểm, mảng Copy Trade sâu nhất và ba mốc thời gian cần biết khi Bitget rút khỏi Nhật Bản
Tính đến ngày 25 tháng 9 năm 2026, Bitget đạt 3,8/5 điểm trên bảng chấm điểm sáu tiêu chí của chúng tôi. Sàn dẫn đầu ở mảng phái sinh, tạm thời nhận 3,5 điểm về bảo mật sau sự cố ví nóng trị giá khoản
Cập nhật về tiền mã hoá phổ biến
Xem thêm
Bitcoin ETF thêm 987 triệu đô la trong tuần thứ ba liên tiếp, nhưng BTC vẫn không thể giữ 80 nghìn đô la
Tổng quan Các quỹ giao dịch trao đổi Bitcoin giao ngay của Hoa Kỳ đã ghi nhận một sự gia tăng đáng kể khác về nhu cầu thể chế, kéo theo 987 triệu đô la dòng vốn ròng hàng tuần theo dõi tài sản từ Coin

Xem trước thu nhập GameStop: tiền điện tử 75 triệu đô la, tăng 238 triệu đô la trên eBay và tăng lợi nhuận
Tổng quan Là một trong những cổ phiếu phân cực nhất trên các thị trường tài chính hiện đại, GameStop (NYSE: GME) đang thể hiện sự khác biệt cơ cấu chưa từng có giữa thực tế bán lẻ hoạt động và kỹ thuậ

Broadcom nâng dự báo chip AI lên 115 tỷ đô la, nhưng hướng dẫn Q4 34,8 tỷ đô la khiến Phố Wall muốn nhiều hơn
Tổng quan Nhà lãnh đạo phần bán dẫn và cơ sở hạ tầng toàn cầu Broadcom (NASDAQ: AVGO) đã đưa ra kết quả tài chính kỷ lục cho quý tài chính thứ ba năm 2026, nhưng giao dịch cổ phiếu thứ cấp phản ánh sự
Tin tức xu hướng
Xem thêm
Báo cáo việc làm yếu kém làm giảm lo ngại về Fed, nhưng cổ phiếu AI vẫn giảm: Các nhà giao dịch nên theo dõi điều gì tiếp theo
Báo cáo việc làm tháng 6 của Hoa Kỳ báo hiệu một sự chậm lại rõ ràng của nền kinh tế, không đạt kỳ vọng và làm giảm lo ngại về việc Cục Dự trữ Liên bang tăng lãi suất. Bất chấp lợi suất Kho bạc thấp h

Bitget Rời Khỏi Nhật Bản: Dịch Vụ Cho Cư Dân Nhật Bản Kết Thúc Vào Ngày 31 Tháng 12 Năm 2026
Bitget sẽ chấm dứt dịch vụ cho người dùng tại Nhật Bản vào ngày 31 tháng 12 năm 2026. Người dùng bị ảnh hưởng phải đóng các vị thế mở và rút tài sản trước thời hạn.

Mastercard Hoàn Tất Thương Vụ Mua Lại BVNK Với Giá Trị Lên Đến 1,8 Tỷ USD—Stablecoins Bước Vào Lõi Của Thanh Toán Toàn Cầu
Mastercard đã hoàn tất việc mua lại nhà cung cấp cơ sở hạ tầng Stablecoin BVNK vào ngày 3 tháng 8 năm 2026, sau khi thông báo giao dịch này vào tháng 3.

Tỷ lệ khối lượng giao dịch Spot từ DEX sang CEX đạt 24% khi hoạt động của sàn giao dịch tập trung suy yếu
Tỷ lệ khối lượng giao dịch spot của sàn phi tập trung so với sàn tập trung đạt 24,14% vào tháng 7 năm 2026, theo chuỗi dữ liệu hiện tại của The Block. Con số này không có nghĩa là các DEX kiểm soát 24
Bài viết liên quan
Xem thêm
MEXC vs WEEX: Chiết khấu WXT có bao giờ giúp phí Taker Futures BTC của WEEX thấp hơn mức 0,02% của MEXC?
Không. Ngay cả ở mức chiết khấu tối đa mà WEEX công bố, phí Taker Futures của sàn này vẫn là 0,024%, cao hơn mức 0,02% mà MEXC niêm yết cho BTCUSDT trên trang phí giao dịch của mình. Vì vậy, MEXC là l

MEXC vs SafeTrade: So sánh hai sàn – lệnh thị trường 3.000 USD sẽ ra sao trên sổ lệnh chỉ sâu 540 USD?
Với những ai đặt lệnh thị trường, MEXC là lựa chọn tốt hơn: ngày 6 tháng 10 năm 2026, CoinGecko ghi nhận 9,8 triệu USD lệnh bán trong phạm vi 2% so với giá trên sổ lệnh BTC/USDT của MEXC, còn với PRL/

Sàn thay thế SafeTrade: Spread trung bình 13,5% khiến một giao dịch 3.000 USD tốn bao nhiêu?
Trong bài so sánh này, MEXC là sàn thay thế SafeTrade được chúng tôi đánh giá cao nhất: ngày 6/10/2026, CoinGecko ghi nhận 1.448 coin và spread (chênh lệch giá mua – bán) trung bình 0,775% trên MEXC,









