Mua Crypto
Thị trường
Spot
FuturesBTC
Tiết kiệm
Trung tâm sự kiện
Trung tâm thưởng
Xem thêm
Lễ hội 0 phí
TSMC vượt kỳ vọng về doanh thu, lợi nhuận quý 3/2026 và dự báo quý 4, nhưng tác động lan tỏa đến cổ phiếu GPU vẫn còn nhiều yếu tố: 2nm chiếm 8% doanh thu xác nhận đà tăng trưởng của MI450 từ AMD, HPCTSMC vượt kỳ vọng về doanh thu, lợi nhuận quý 3/2026 và dự báo quý 4, nhưng tác động lan tỏa đến cổ phiếu GPU vẫn còn nhiều yếu tố: 2nm chiếm 8% doanh thu xác nhận đà tăng trưởng của MI450 từ AMD, HPC
Learn/Hướng dẫn người mới/Cổ phiếu Hoa Kỳ/Nvidia (NVDA) và AMD sau báo cáo thu nhập quý 3 năm 2026 của TSMC: Ý nghĩa của việc tăng tốc tiến trình 2nm và sự bùng nổ HPC đối với cả hai cổ phiếu

Nvidia (NVDA) và AMD sau báo cáo thu nhập quý 3 năm 2026 của TSMC: Ý nghĩa của việc tăng tốc tiến trình 2nm và sự bùng nổ HPC đối với cả hai cổ phiếu

Sơ cấp
16/10/2026Marcus O’Brien
15 phút
Chia sẻ
TSMC vượt kỳ vọng về doanh thu, lợi nhuận quý 3/2026 và dự báo quý 4, nhưng tác động lan tỏa đến cổ phiếu GPU vẫn còn nhiều yếu tố: 2nm chiếm 8% doanh thu xác nhận đà tăng trưởng của MI450 từ AMD, HPC tăng 22% xác nhận nhu cầu từ Nvidia, và công suất CoWoS vẫn chưa được định lượng.

Những điểm chính

  • Kết quả quý 3/2026 của TSMC (ngày 15 tháng 10 năm 2026) vượt kỳ vọng về doanh thu, lợi nhuận và dự báo. Bài viết này đề cập đến ý nghĩa của báo cáo này đối với Nvidia và AMD; kết quả đầy đủ của TSMC được trình bày riêng.
  • Thông tin mới nằm ở cơ cấu doanh thu. 2nm tăng từ 3% doanh thu wafer trong quý 2 lên 8% trong quý 3, và HPC đạt 68% doanh thu, tăng 22% so với quý trước. Biên lợi nhuận gộp đạt 66,4%, giảm 1,3 điểm phần trăm so với quý 2, mà TSMC cho là do giai đoạn đầu của quá trình tăng công suất 2nm.
  • Trong cuộc gọi, TSMC dự báo doanh thu quý 4 đạt 52,3–54,3 tỷ USD (tăng 58% so với cùng kỳ năm trước tại điểm giữa), nâng triển vọng tăng trưởng năm 2026 lên khoảng 44%, cho biết nhu cầu AI "cao hơn nguồn cung", và cho biết công suất 2nm sẽ tăng hơn gấp đôi vào năm 2027. Công ty không đưa ra con số công suất CoWoS.
  • Đối với Nvidia (NVDA): nhu cầu được xác nhận, nguồn cung đóng gói vẫn chưa được định lượng. Đối với AMD: quá trình tăng công suất 2nm và việc tăng gấp đôi công suất vào năm 2027 là xác nhận từ bên thứ ba đầu tiên về nút MI450 của họ. Cả hai cổ phiếu đều giảm vào ngày 15 tháng 10, do đợt bán tháo toàn ngành về lợi nhuận chi tiêu AI, không phải do số liệu của TSMC.

Tại sao thu nhập của TSMC là chỉ báo hàng đầu cho Nvidia và AMD?

TSMC sản xuất mọi GPU trung tâm dữ liệu mà Nvidia và AMD bán, đồng thời cũng thực hiện đóng gói tiên tiến (CoWoS) kết nối các GPU đó với bộ nhớ băng thông cao. Cả hai công ty đều không có nguồn cung thứ hai ở nút tiên tiến nhất. Do đó, khối lượng, biên lợi nhuận và cơ cấu nút của TSMC là dữ liệu cứng sớm nhất về lượng silicon AI thực sự được sản xuất cho hai đến bốn quý tới.

TSMC đã báo cáo gì cho quý 3/2026?

Từ báo cáo quản lý quý 3/2026: doanh thu đạt 46,72 tỷ USD, cao hơn dự báo 44,6–45,8 tỷ USD; thu nhập ròng đạt 763,06 tỷ Đài tệ, tăng 68,7% so với cùng kỳ năm trước và vượt dự báo đồng thuận; biên lợi nhuận gộp đạt 66,4%, biên lợi nhuận hoạt động đạt 58,7%; chi tiêu vốn quý đạt 13,84 tỷ USD. Kết quả đầy đủ, bảng phân khúc và phân tích biên lợi nhuận có trong bài viết Thu nhập quý 3/2026 của TSMC: Lợi nhuận tăng 69%, Doanh thu vượt dự báo khi sản xuất 2nm mở rộng. Phần còn lại của bài viết này tập trung vào ý nghĩa của những con số này đối với hai khách hàng của TSMC.

Các con số 2nm và HPC có ý nghĩa gì đối với Nvidia và AMD?

Hai con số cơ cấu trong báo cáo quan trọng hơn đối với nhà đầu tư GPU so với việc vượt kỳ vọng: 2nm tăng lên 8% doanh thu wafer từ 3% trong quý 2, và nền tảng HPC đạt 68% doanh thu, tăng 22% so với quý trước.
Con số 2nm là điểm dữ liệu của AMD. AMD là khách hàng AI lớn trên nút này trong năm nay, với EPYC Venice đang sản xuất hàng loạt và dòng MI450 bắt đầu sản xuất trong quý 3, vì vậy mức tăng từ 3% lên 8% trong một quý là bằng chứng từ bên thứ ba đầu tiên cho thấy nút của AMD đang tăng công suất ở quy mô lớn chứ không phải ở quy mô thử nghiệm. Thế hệ Rubin hiện tại của Nvidia sử dụng quy trình lớp 3nm, vì vậy con số 2nm không nói lên nhiều điều về nguồn cung năm 2026 của Nvidia.
Con số HPC trước tiên là điểm dữ liệu của Nvidia, vì Nvidia là nhà đóng góp lớn nhất cho nền tảng đó. HPC tăng 22% so với quý trước trong khi tổng doanh thu tăng 16% tính theo USD có nghĩa là phân khúc tập trung vào AI vẫn đang chiếm thêm thị phần trong TSMC, đây là xác nhận nhu cầu mà Nvidia cần trước báo cáo tháng 11 của chính họ. Lưu ý vẫn còn: HPC cũng bao gồm silicon PC và máy chủ thông thường, vì vậy "HPC tăng 22%" là đại diện cho nhu cầu AI, không phải là phép đo trực tiếp.
Điểm tiêu cực duy nhất trong báo cáo cũng phân chia theo khách hàng: mức giảm biên lợi nhuận gộp 1,3 điểm phần trăm đến từ giai đoạn đầu tăng công suất 2nm, vì vậy nó nằm ở nút của AMD, không phải của Nvidia.

TSMC đã dự báo gì cho quý 4/2026, và cuộc gọi đã bổ sung điều gì?

Trong cuộc gọi ngày 15 tháng 10, CFO Wendell Huang dự báo doanh thu quý 4/2026 đạt 52,3–54,3 tỷ USD, tăng 14% so với quý trước và 58% so với cùng kỳ năm trước tại điểm giữa, với biên lợi nhuận gộp 65–67% và biên lợi nhuận hoạt động 56,5–58,5%, theo bản ghi cuộc gọi thu nhập. CEO C.C. Wei nâng triển vọng tăng trưởng cả năm 2026 lên khoảng 44% tính theo USD, từ mức "hơi trên 40%" đưa ra vào tháng 7. Điểm giữa biên lợi nhuận 66% thấp hơn 40 điểm cơ bản so với quý 3, mà ban lãnh đạo lại cho là do quá trình tăng công suất 2nm.
Ba tuyên bố trong cuộc gọi quan trọng hơn đối với nhà đầu tư GPU so với các khoảng dự báo. Wei cho biết nhu cầu AI "cao hơn nguồn cung" và TSMC đang nỗ lực thu hẹp khoảng cách. Ông cho biết công suất dòng 2nm dự kiến tăng hơn gấp đôi vào năm 2027. Và khi được hỏi về mục tiêu tăng trưởng doanh thu tăng tốc AI với CAGR từ giữa đến cuối những năm 50% đến năm 2029, ông cho biết "có thể sẽ cao hơn." Điều cuộc gọi không cung cấp là con số công suất CoWoS; Wei chỉ cho biết CoWoS "vẫn là lựa chọn số một của khách hàng" và TSMC đang sản xuất các gói 5x reticle trong khi hướng tới 9x và 14x.
Ngân sách chi tiêu vốn năm 2026 là 60–64 tỷ USD được nhắc lại, không tăng; với 40,64 tỷ USD đã chi đến hết tháng 9, riêng quý 4 ngụ ý khoảng 19–23 tỷ USD. Huang bổ sung rằng chi tiêu vốn 2026–2028 sẽ "cao hơn đáng kể so với ba năm qua."

Báo cáo của TSMC có ý nghĩa gì đối với Nvidia (NVDA)?

Đối với Nvidia, số liệu quý 3 giải quyết vấn đề nhu cầu nhưng để ngỏ vấn đề nguồn cung. HPC tăng 22% xác nhận khối lượng tăng tốc vẫn đang tăng cho đến cuối năm và biên lợi nhuận gộp 66,4% cho thấy TSMC vẫn giữ giá trên các nút lớp 3nm mà Nvidia sử dụng cho Rubin.
Vấn đề còn bỏ ngỏ là đóng gói và cuộc gọi đã để ngỏ vấn đề này. Khối lượng đơn vị năm 2026–27 của Nvidia được quyết định bởi nguồn cung CoWoS nhiều hơn là nguồn cung wafer và ban quản lý không đưa ra con số công suất CoWoS nào, chỉ nói rằng nhu cầu vượt quá nguồn cung và kích thước khuôn lớn hơn đang được sản xuất. "Nhu cầu cao hơn nguồn cung" tốt cho định giá của Nvidia nhưng đồng thời cũng xấu cho trần khối lượng đơn vị của họ; hiệu ứng nào chiếm ưu thế phụ thuộc vào những con số mà TSMC không tiết lộ.
Đánh giá ròng: hỗ trợ về nhu cầu, chưa giải quyết về nguồn cung. Hướng dẫn quý 4 tăng trưởng 58% so với cùng kỳ năm trước và nhận định rằng CAGR của bộ tăng tốc AI có thể sẽ vượt mức cao 50% là những tuyên bố về nhu cầu mạnh nhất mà TSMC đưa ra trong năm nay và sự pha loãng biên lợi nhuận 2nm không phải là chi phí Nvidia phải gánh chịu trong chu kỳ này. NVDA vẫn đóng cửa giảm 1,84% vào Tháng 10 ngày 15, cùng với TSM ở mức −1,80%, trong một đợt bán tháo toàn ngành liên quan đến nghi ngờ về lợi nhuận từ chi tiêu vốn AI hơn là bất cứ điều gì trong báo cáo của TSMC. Số liệu của riêng Nvidia sẽ được công bố tiếp theo trong quan hệ nhà đầu tư NVIDIA vào Tháng 11.

Báo cáo của TSMC có ý nghĩa gì đối với AMD?

AMD là công ty chịu ảnh hưởng nhiều nhất từ dây chuyền 2nm trong báo cáo này. AMD đã cho biết EPYC Venice đang được sản xuất hàng loạt trên nút 2nm và dòng MI450 đã bắt đầu sản xuất tại TSMC trong quý 3 năm 2026, với kế hoạch xuất xưởng hàng loạt vào năm 2027, theo tài liệu quan hệ nhà đầu tư của AMD. Tỷ trọng doanh thu 2nm tăng vọt lên 8% là xác nhận đầu tiên từ bên thứ ba rằng nút mà AMD đặt cược cho thế hệ tăng tốc tiếp theo của mình thực sự đang được sản xuất hàng loạt.
Sự pha loãng biên lợi nhuận xác nhận rằng TSMC đang ưu tiên tốc độ tăng trưởng hơn biên lợi nhuận hàng quý, điều mà một khách hàng đang chờ công suất 2nm muốn thấy; liệu bất kỳ chi phí nào trong số đó có đến được giá wafer của AMD hay không là vấn đề hợp đồng mà cả hai công ty đều không tiết lộ.
Cuộc gọi đã bổ sung phần triển vọng: công suất 2nm dự kiến sẽ tăng hơn gấp đôi vào năm 2027, đây là năm AMD cho biết sẽ bắt đầu xuất xưởng hàng loạt MI450. Đây là điều gần nhất TSMC có thể xác nhận lộ trình của một khách hàng mà không nêu tên khách hàng đó.
Đánh giá ròng: tích cực về khả năng thực thi, với cùng một câu hỏi còn bỏ ngỏ về phân bổ đóng gói. Vì tỷ trọng CoWoS của AMD nhỏ so với Nvidia, việc không có con số công suất CoWoS trong cuộc gọi khiến kế hoạch đơn vị năm 2027 của AMD dễ bị tổn thương hơn, tính theo phần trăm, so với Nvidia. Cổ phiếu AMD đã giảm 5,7% vào Tháng 10 ngày 14 và tiếp tục chịu áp lực vào Tháng 10 ngày 15, một phần của đợt bán tháo chi tiêu vốn AI tương tự đã ảnh hưởng đến NVDA và TSM, không phải phản ứng với dữ liệu 2nm.
[MEXC tên nhà phân tích], [chức danh] tại MEXC, diễn giải theo cách này: "Kết quả vượt trội đã được phản ánh vào giá từ một tuần trước. Tỷ trọng 2nm tăng lên 8% thì chưa. Đó là dữ liệu của AMD trước tiên và dữ liệu của TSMC thứ hai."

Làm thế nào để nhà giao dịch tận dụng thông tin từ TSMC trên MEXC?

Dịch vụ Cổ phiếu của MEXC cho phép người dùng tiếp cận cổ phiếu niêm yết tại Mỹ như NVDA và AMD thông qua một nhà môi giới đối tác, vì vậy giao dịch từ TSMC sang GPU có thể được thực hiện trên cùng nền tảng dùng cho tiền mã hoá. Riêng đối với NVIDIA, MEXC cũng cung cấp quyền tiếp cận dạng token; sự khác biệt được trình bày trong bài so sánh NVDAON, NVDAX và NVIDIA Cổ phiếu này. Mở tài khoản Cổ phiếu để giao dịch cổ phiếu Nvidia và AMD trong khung thời gian công bố kết quả kinh doanh. Bản thân TSMC giao dịch trên MEXC dưới dạng hợp đồng futures cổ phiếu TSMUSDT.
Một lưu ý đọc hiểu về diễn biến giá ngày Tháng 10 ngày 15: kết quả vượt trội, hướng dẫn và nhận định về nhu cầu của TSMC đều tích cực, nhưng NVDA, AMD và TSM vẫn giảm. Khi báo cáo của nhà cung cấp mạnh mà cổ phiếu khách hàng giảm, động lực thường là câu chuyện vĩ mô hoặc ngành, ở đây là câu hỏi liệu các nhà cung cấp dịch vụ đám mây quy mô lớn có thu được lợi nhuận từ chi tiêu AI hay không, thay vì các yếu tố cơ bản trong báo cáo. Sự khác biệt đó quan trọng đối với bất kỳ ai đang xác định quy mô Vị thế dựa trên thông tin này.

Câu hỏi thường gặp

Kết quả quý 3 năm 2026 vượt trội của TSMC có tốt cho cổ phiếu Nvidia không?

Hỗ trợ về nhu cầu, chưa giải quyết về nguồn cung. Doanh thu HPC tăng 22% so với quý trước, hướng dẫn quý 4 tăng trưởng 58% so với cùng kỳ năm trước và tuyên bố của ban quản lý rằng nhu cầu AI vượt quá nguồn cung đều xác nhận các nút Nvidia sử dụng đã kín công suất. Biến số quyết định khối lượng đơn vị năm 2026–27 của Nvidia, công suất đóng gói CoWoS, đã không được định lượng trong cuộc gọi.

Tại sao tốc độ tăng trưởng 2nm của TSMC quan trọng với AMD hơn là với Nvidia?

Bộ tăng tốc MI450 và CPU EPYC Venice của AMD được xây dựng trên nút 2nm của TSMC; thế hệ Rubin hiện tại của Nvidia sử dụng quy trình lớp 3nm. Do đó, tỷ trọng 2nm tăng từ 3% lên 8% doanh thu wafer của TSMC xác nhận trực tiếp tốc độ tăng trưởng nguồn cung của AMD, trong khi sự pha loãng biên lợi nhuận từ tốc độ tăng trưởng đó nằm trên nút của AMD chứ không phải của Nvidia.

Doanh thu HPC mạnh tại TSMC có đồng nghĩa với doanh thu AI mạnh không?

Không phải tương ứng 1:1. HPC bao gồm GPU trung tâm dữ liệu và ASIC AI nhưng cũng bao gồm chip PC và máy chủ thông thường. HPC chiếm 68% doanh thu và tăng 22% so với quý trước là chỉ số thay thế tốt nhất hiện có cho nhu cầu AI, không phải là phép đo trực tiếp.

Tại sao cổ phiếu Nvidia và AMD giảm sau báo cáo quý 3 năm 2026 mạnh mẽ của TSMC?

Sự sụt giảm ngày 15 tháng 10 (NVDA −1,84%, TSM −1,80%, AMD chịu áp lực sau khi giảm 5,7% vào ngày hôm trước) đến từ đợt bán tháo trên toàn ngành về việc liệu chi tiêu vốn cho AI có mang lại lợi nhuận đầy đủ hay không, chứ không phải từ số liệu của TSMC, vốn vượt kỳ vọng về doanh thu, lợi nhuận và dự báo.

TSMC đã dự báo điều gì cho quý 4 năm 2026?

Doanh thu từ 52,3–54,3 tỷ USD, biên lợi nhuận gộp 65–67% và biên lợi nhuận hoạt động 56,5–58,5%, với mức tăng trưởng cả năm 2026 hiện dự kiến khoảng 44% tính theo USD và ngân sách chi tiêu vốn năm 2026 được giữ ở mức 60–64 tỷ USD.

Khi nào Nvidia và AMD công bố kết quả của riêng họ?

AMD công bố vào đầu tháng 11 năm 2026 và quý tài chính của Nvidia kết thúc vào cuối tháng 10 với kết quả được công bố vào tháng 11. Báo cáo ngày 15 tháng 10 của TSMC là thông tin sớm nhất từ phía cung về cả hai quý.

Bài đọc liên quan

Bài viết phổ biến

Xem thêm
Ngày Công Bố Kết Quả Kinh Doanh Tesla: Khi Nào Tesla Báo Cáo Kết Quả Kinh Doanh? Thời Gian, Lịch Sử Kết Quả và Phản Ứng Của Cổ Phiếu

Ngày Công Bố Kết Quả Kinh Doanh Tesla: Khi Nào Tesla Báo Cáo Kết Quả Kinh Doanh? Thời Gian, Lịch Sử Kết Quả và Phản Ứng Của Cổ Phiếu

Tesla sẽ công bố kết quả quý 3 năm 2026 (Tháng 7–Tháng 9 năm 2026) sau khi thị trường Mỹ đóng cửa vào Thứ Tư, ngày 21 Tháng 10 năm 2026. Buổi phát trực tiếp báo cáo thu nhập bắt đầu lúc 5:30 chiều the

"Uptober" gặp trở ngại: Dòng tiền ETF đảo chiều khi 17,733 BTC tràn vào thị trường – Mua khi giá giảm hay vội thoát khỏi thị trường? | Báo cáo Nhà giao dịch Alpha MEXC hàng tuần

"Uptober" gặp trở ngại: Dòng tiền ETF đảo chiều khi 17,733 BTC tràn vào thị trường – Mua khi giá giảm hay vội thoát khỏi thị trường? | Báo cáo Nhà giao dịch Alpha MEXC hàng tuần

Tuần thứ 2 của tháng 10/2026Kỳ thống kê: 07/10 – 13/10/2026Ngày chốt dữ liệu: 13/10/2026Nội dung chínhTrong tuần qua, thị trường tiền mã hoá đã trải qua trọn một chu kỳ: đà tăng được thúc đẩy bởi động

Xác suất Fed tăng lãi suất vào Tháng 10 giảm từ 70% xuống 14%. Điểm đến tiếp theo của BTC là $93.700 hay $82.500? | MEXC Báo cáo nghiên cứu đầu tư hàng tuần của Nhà giao dịch Alpha

Xác suất Fed tăng lãi suất vào Tháng 10 giảm từ 70% xuống 14%. Điểm đến tiếp theo của BTC là $93.700 hay $82.500? | MEXC Báo cáo nghiên cứu đầu tư hàng tuần của Nhà giao dịch Alpha

Tuần đầu tiên của Tháng 10 năm 2026Kỳ thanh toán: 30 tháng 9, 2026 – 6 tháng 10, 2026Thời điểm chốt dữ liệu: 6 tháng 10, 2026Các câu chuyện chínhTrong tuần qua, thị trường tiền mã hoá đã trải qua một

MEXC vs WEEX: Chiết khấu WXT có bao giờ giúp phí Taker Futures BTC của WEEX thấp hơn mức 0,02% của MEXC?

MEXC vs WEEX: Chiết khấu WXT có bao giờ giúp phí Taker Futures BTC của WEEX thấp hơn mức 0,02% của MEXC?

Không. Ngay cả ở mức chiết khấu tối đa mà WEEX công bố, phí Taker Futures của sàn này vẫn là 0,024%, cao hơn mức 0,02% mà MEXC niêm yết cho BTCUSDT trên trang phí giao dịch của mình. Vì vậy, MEXC là l

Bài viết liên quan

Xem thêm
Ngày Công Bố Kết Quả Kinh Doanh Tesla: Khi Nào Tesla Báo Cáo Kết Quả Kinh Doanh? Thời Gian, Lịch Sử Kết Quả và Phản Ứng Của Cổ Phiếu

Ngày Công Bố Kết Quả Kinh Doanh Tesla: Khi Nào Tesla Báo Cáo Kết Quả Kinh Doanh? Thời Gian, Lịch Sử Kết Quả và Phản Ứng Của Cổ Phiếu

Tesla sẽ công bố kết quả quý 3 năm 2026 (Tháng 7–Tháng 9 năm 2026) sau khi thị trường Mỹ đóng cửa vào Thứ Tư, ngày 21 Tháng 10 năm 2026. Buổi phát trực tiếp báo cáo thu nhập bắt đầu lúc 5:30 chiều the

Tại sao Oura lại trì hoãn IPO? Điều gì đã xảy ra với việc niêm yết OURA trên Nasdaq

Tại sao Oura lại trì hoãn IPO? Điều gì đã xảy ra với việc niêm yết OURA trên Nasdaq

Oura đã hoãn đợt phát hành cổ phiếu lần đầu ra công chúng (IPO) trên sàn Nasdaq vào ngày 29 tháng 9 năm 2026, với lý do thị trường IPO không chắc chắn mặc dù theo đánh giá của chính công ty, nhu cầu đ

Đối thủ cạnh tranh của Oura: Samsung, Apple và Thị trường nhẫn thông minh

Đối thủ cạnh tranh của Oura: Samsung, Apple và Thị trường nhẫn thông minh

Theo bản cáo bạch IPO của Oura, các đối thủ cạnh tranh của hãng được chia thành ba nhóm: các nhà sản xuất đồng hồ thông minh như Apple, Google và Samsung; các thiết bị đeo thể dục như Garmin, Coros và

Oura có lợi nhuận không? Doanh thu, Mô hình kinh doanh và Định giá

Oura có lợi nhuận không? Doanh thu, Mô hình kinh doanh và Định giá

Có, Oura có lợi nhuận trên cơ sở thu nhập ròng. Bản cáo bạch IPO của công ty cho thấy thu nhập ròng là 60,8 triệu USD trên doanh thu 1,21 tỷ USD trong chín tháng tính đến ngày 30 tháng 6 năm 2026. Kho

Đăng ký MEXC
Đăng ký & nhận lên đến 10,000 USDT tiền thưởng

Tham gia cộng đồng MEXC

Nhận thông tin niêm yết, sự kiện và cập nhật mới nhất theo thời gian thực, trực tiếp từ kênh Telegram chính thức của chúng tôi.

25K+ thành viên

Futures

BTC/USDT
ETH/USDT
GOLD(XAU)/USDT