สรุป ทั้ง MEXC และ Gate ต่างให้บริการฟิวเจอร์สเพอร์เพทชวลแบบพรี IPO ที่เชื่อมโยงกับความคาดหวังของตลาดเกี่ยวกับ Moonshot AI และ Kimi อย่างไรก็ตาม การตั้งค่าสัญญา KIMI ที่นำมาเปรียบเทียบแสดงให้เห็นความแสรุป ทั้ง MEXC และ Gate ต่างให้บริการฟิวเจอร์สเพอร์เพทชวลแบบพรี IPO ที่เชื่อมโยงกับความคาดหวังของตลาดเกี่ยวกับ Moonshot AI และ Kimi อย่างไรก็ตาม การตั้งค่าสัญญา KIMI ที่นำมาเปรียบเทียบแสดงให้เห็นความแ
เรียนรู้/คู่มือสำหรับผู้เริ่มต้น/หุ้นสหรัฐฯ/MEXC เทียบกับ เกต KIMI ก่อน IPO ฟิวเจอร์ส: เปรียบเทียบค่าธรรมเนียม เลเวอเรจ และขีดจำกัดโพสิชัน

MEXC เทียบกับ เกต KIMI ก่อน IPO ฟิวเจอร์ส: เปรียบเทียบค่าธรรมเนียม เลเวอเรจ และขีดจำกัดโพสิชัน

21 กันยายน 2026ซาร่าห์ เฉิน
17 นาที
แชร์

สรุป

ทั้ง MEXC และ Gate ต่างให้บริการฟิวเจอร์สเพอร์เพทชวลแบบพรี IPO ที่เชื่อมโยงกับความคาดหวังของตลาดเกี่ยวกับ Moonshot AI และ Kimi

อย่างไรก็ตาม การตั้งค่าสัญญา KIMI ที่นำมาเปรียบเทียบแสดงให้เห็นความแตกต่างที่สำคัญในด้าน:

  • ค่าธรรมเนียมการเทรด;

  • เลเวอเรจสูงสุด;

  • ขีดจำกัดโพสิชันที่เลเวอเรจสูง

อิงตามการเปรียบเทียบสัญญาในเดือนส.ค. 2026:

ฟีเจอร์MEXCเกต
ค่าธรรมเนียม Maker0.01%0.02%
ค่าธรรมเนียม Taker0.04%0.05%
เลเวอเรจสูงสุด20x10x
ขีดจำกัดโพสิชันที่ 6–10x15,0005,000
ขีดจำกัดโพสิชันมากกว่า 10xสูงสุด 15,000 ที่ 20xไม่พร้อมใช้งาน

ประกาศ KIMI อย่างเป็นทางการของ Gate ยืนยันว่า สัญญาพรีมาร์เกตของโทเค็นนี้รองรับเลเวอเรจที่ปรับได้ตั้งแต่ 1x ถึง 10x

ผู้ใช้ที่มีสิทธิ์สามารถเข้าถึง MEXC MOONSHOTUSDT ฟิวเจอร์สพรีมาร์เกตก่อน IPO ได้

การตั้งค่าสัญญาอาจเปลี่ยนแปลงได้ ดังนั้นเทรดเดอร์ควรตรวจสอบสเปกที่ใช้งานจริงก่อนเทรด

ฟิวเจอร์สพรี IPO ของ KIMI คืออะไร?

ฟิวเจอร์สพรี IPO ของ KIMI เป็นตราสารอนุพันธ์ที่เชื่อมโยงกับความคาดหวังของตลาดต่อ Moonshot AI ก่อนการ IPO ที่อาจเกิดขึ้น

สิ่งเหล่านี้ไม่ได้แสดงถึงหุ้น Moonshot AI จริงๆ

อ่าน MOONSHOTUSDT พรี-IPO ฟิวเจอร์สคืออะไร? ก่อนเปรียบเทียบแพลตฟอร์มต่างๆ

การเปรียบเทียบค่าธรรมเนียม

อ้างอิงจากการตั้งค่าสัญญาที่ให้ไว้สำหรับเดือนส.ค. 2026:

MEXC

  • Maker: 0.01%

  • Taker: 0.04%

เกต

  • Maker: 0.02%

  • Taker: 0.05%

สำหรับนักเทรดที่เทรดบ่อย แม้ความต่างของค่าธรรมเนียมเพียงเล็กน้อยก็อาจมีผลได้

ตัวอย่าง: ค่าธรรมเนียม Taker บนปริมาณการเทรด $100,000

โดยใช้อัตราค่าธรรมเนียมพาดหัวที่นำมาเปรียบเทียบ:

MEXC

$100,000 × 0.04% = $40

เกต

$100,000 × 0.05% = $50

ส่วนต่าง:

$10 ต่อปริมาณ Taker $100,000

ตัวอย่างนี้ไม่รวม:

  • ค่าธรรมเนียมการระดมทุน;

  • ส่วนลด VIP;

  • โปรโมชัน;

  • ราคาคลาดเคลื่อน;

  • การปรับค่าธรรมเนียมอื่นๆ ในระดับบัญชี

การเปรียบเทียบเลเวอเรจ

MEXC เปิดตัว MOONSHOTUSDT ด้วยเลเวอเรจสูงสุด 20 เท่า

ประกาศอย่างเป็นทางการของ Gate ระบุว่า MOONSHOTUSDT รองรับ เลเวอเรจ 1x–10x

แพลตฟอร์มเลเวอเรจสูงสุด
MEXC20x
เกต10x

สิ่งนี้ทำให้ MEXC มีความยืดหยุ่นด้านเลเวอเรจมากขึ้น

อย่างไรก็ตาม:

เลเวอเรจที่สูงขึ้นไม่ได้เป็นข้อได้เปรียบโดยอัตโนมัติสำหรับเทรดเดอร์ทุกคน

เลเวอเรจที่สูงขึ้นยังเพิ่มความอ่อนไหวต่อการล้างพอร์ตด้วย

การเปรียบเทียบขีดจำกัดโพสิชัน

การเปรียบเทียบจะมีความละเอียดมากขึ้นเมื่อพิจารณาขีดจำกัดโพสิชัน

อ้างอิงจากการตั้งค่าสัญญาที่ให้มา:

MEXC

1x–20x: ขีดจำกัดโพสิชันประมาณ 15,000.

เกต

1x–5x: ประมาณ 35,000

6x–10x: ประมาณ 5,000

ซึ่งหมายความว่า Gate ให้ค่าเผื่อที่มากกว่าที่เลเวอเรจต่ำ ขณะที่ MEXC ให้ค่าเผื่อที่แข็งแกร่งกว่าช่วงเลเวอเรจสูงกว่า

จุดที่ MEXC ได้เปรียบ

ที่เลเวอเรจ 6x–10x ขีดจำกัดโพสิชันที่เปรียบเทียบได้คือ:

  • MEXC: 15,000

  • เกต: 5,000

นั่นทำให้ MEXC มีวงเงินโพสิชันที่อนุญาตมากกว่าประมาณสามเท่าเมื่อเทียบกันในช่วงเลเวอเรจที่สูงกว่านั้น

MEXC ยังรองรับเลเวอเรจที่สูงกว่าสูงสุด 10x ของ Gate โดยสูงสุดถึง 20x ตามการกำหนดค่าตอนเปิดตัว

จุดที่ Gate ได้เปรียบ

ที่เลเวอเรจ 1x–5x การเปรียบเทียบที่ให้มานี้แสดงให้เห็นว่า Gate อนุญาตได้ประมาณ 35,000 เทียบกับ 15,000 ที่ MEXC

ดังนั้น การกล่าวอ้างแบบง่ายๆ ว่า:

“MEXC มีขีดจำกัดโพสิชันสูงสุดในทุกระดับเลเวอเรจ”

ข้อความที่แม่นยำกว่าคือ:

อิงตามการตั้งค่าในเดือนส.ค. 2026 ที่นำมาเปรียบเทียบ MEXC เสนอวงเงินโพสิชัน KIMI ที่มากกว่าในช่วง 6x–10x และรองรับเลเวอเรจสูงสุด 20x ขณะที่ Gate เสนอขีดจำกัดโพสิชันที่สูงกว่าในช่วง 1x–5x.

ทำไมค่าธรรมเนียมจึงสำคัญกว่าสำหรับเทรดเดอร์ที่เทรดบ่อย

ค่าธรรมเนียมการเทรดจะเพิ่มขึ้นตาม:

  • ขนาดโพสิชัน;

  • ความถี่เทรด;

  • มูลค่าการหมุนเวียน.

เทรดเดอร์ที่เปิดและปิดหลายโพสิชันอาจจ่ายค่าธรรมเนียมสะสมมากกว่าเทรดเดอร์ระยะยาวอย่างมีนัยสำคัญ

แต่ไม่ควรวิเคราะห์ค่าธรรมเนียมเพียงอย่างเดียว

ค่าธรรมเนียมการเทรดที่ต่ำกว่าอาจถูกกลบด้วย:

  • สเปรดที่กว้างกว่า;

  • ราคาคลาดเคลื่อนที่มากกว่า;

  • อัตรา Funding ที่แย่กว่า.



ทำไมสภาพคล่องจึงสำคัญ

ตลาดฟิวเจอร์สที่ดีที่สุดไม่จำเป็นต้องเป็นตลาดที่มีเลเวอเรจสูงที่สุด

เทรดเดอร์ควรเปรียบเทียบด้วย:

  • ส่วนต่างราคาระหว่าง Bid-Ask;

  • ความลึกของตลาดในหลายระดับราคา;

  • ดอกเบี้ยแบบเปิด;

  • ปริมาณการเทรด;

  • ผลกระทบต่อราคา

เทรดเดอร์ที่ดำเนินการโพสิชันขนาดใหญ่ในตลาดที่ตื้นอาจสูญเสียจากราคาคลาดเคลื่อนมากกว่าที่ประหยัดได้จากค่าธรรมเนียมที่ต่ำกว่า

เปรียบเทียบอัตราค่าฟันดิง

อัตราค่าฟันดิงผันผวนแบบไดนามิก

แพลตฟอร์มที่มีค่าธรรมเนียมการเทรดต่ำกว่าอาจมีอัตราค่าฟันดิงที่แพงกว่าชั่วคราวสำหรับโพสิชันที่แออัด

สำหรับการเทรดหลายวัน ให้เปรียบเทียบ:

ต้นทุนรวม = ค่าธรรมเนียมการเทรด + ฟันดิง + ราคาคลาดเคลื่อน

แทนที่จะโฟกัสเฉพาะอัตรา Maker หรือ Taker

แพลตฟอร์มใดอาจเหมาะกับเทรดเดอร์ที่ใช้เลเวอเรจสูงกว่า?

จากเงื่อนไขที่เปรียบเทียบกัน MEXC อาจมีความยืดหยุ่นมากกว่าสำหรับเทรดเดอร์ที่มองหา:

  • เลเวอเรจมากกว่า 10x;

  • โพสิชันที่ใหญ่กว่าที่ 6x–10x;

  • ค่าธรรมเนียม Maker และ Taker ที่ประกาศไว้ต่ำกว่า

นี่ไม่ได้หมายความว่าแนะนำให้ใช้เลเวอเรจ 20x

การเคลื่อนไหวสวนทางเพียงเล็กน้อยอาจทำให้โพสิชันที่ใช้เลเวอเรจสูงสูญเสียมาร์จิ้นเป็นสัดส่วนมาก

แพลตฟอร์มใดอาจเหมาะกับโพสิชันขนาดใหญ่ที่ใช้เลเวอเรจต่ำ?

อิงตามขีดจำกัดที่ให้มา เกตอาจมีพื้นที่มากกว่าที่ 1x–5x

เทรดเดอร์ยังควรเปรียบเทียบสภาพคล่องแบบเรียลไทม์ แทนที่จะพึ่งพาเพียงวงเงินโพสิชันสูงสุดตามทางการเท่านั้น

ข้อได้เปรียบของสัญญา MEXC KIMI โดยสรุป

อิงตามการเปรียบเทียบเดือนสิงหาคม 2026:

  • ค่าธรรมเนียม Maker ตามหัวข้อหลักต่ำกว่า;

  • ค่าธรรมเนียม Taker ตามหัวข้อหลักต่ำกว่า;

  • เลเวอเรจสูงสุดสูงกว่า;

  • วงเงินโพสิชันมากกว่าที่ 6x–10x;

  • เลเวอเรจสูงสุดถึง 20x

หน้าเทรด MEXC MOONSHOTUSDT

สำหรับคำแนะนำในการเทรด โปรดอ่าน วิธีเทรด MOONSHOTUSDT บน MEXC

คำถามที่พบบ่อย

แพลตฟอร์มใดมีเลเวอเรจ KIMI สูงกว่า?

อิงตามการตั้งค่าที่เปรียบเทียบ MEXC ให้ได้สูงสุด 20x และเกตให้ได้สูงสุด 10x

แพลตฟอร์มใดมีค่าธรรมเนียมฟิวเจอร์ส KIMI ต่ำกว่า?

การตั้งค่าเดือนสิงหาคม 2026 ที่ให้มาระบุว่าอัตรา Maker และ Taker ตามหัวข้อหลักต่ำกว่าที่ MEXC

MEXC มีขีดจำกัดโพสิชันสูงกว่าตลอดหรือไม่?

ไม่ ขีดจำกัดที่ Gate จัดหาให้สูงกว่าที่ 1x–5x ขณะที่ MEXC สูงกว่าที่ 6x–10x.

การตั้งค่าสัญญาเหล่านี้เป็นแบบถาวรหรือไม่?

ไม่ แพลตฟอร์มเทรดสามารถเปลี่ยนค่าธรรมเนียม เลเวอเรจ และขีดจำกัดความเสี่ยงได้

สัญญาฟิวเจอร์สรายการใดรายการหนึ่งเป็นตัวแทนของหุ้น Kimi หรือไม่?

ไม่

ข้อจำกัดความรับผิดชอบด้านความเสี่ยง

การเปรียบเทียบนี้อ้างอิงจากการตั้งค่าสัญญาที่พร้อมใช้งานหรือที่จัดให้สำหรับเดือนส.ค. 2026 และอาจล้าสมัยได้

ค่าธรรมเนียมของแพลตฟอร์มเทรด เลเวอเรจ ขีดจำกัดโพสิชัน ฟันดิง และพารามิเตอร์ความเสี่ยงสามารถเปลี่ยนแปลงได้

ฟิวเจอร์สก่อน IPO มีความเสี่ยงด้านเลเวอเรจ การกำหนดราคา สภาพคล่อง และการล้างพอร์ตในระดับสูง

โอกาสทางการตลาด
 โลโก้
ราคา ()
--
----
USD
() กราฟราคาสด

บทความยอดนิยม

ดูเพิ่มเติม
Lumentum กับ Coherent: ผู้นำด้านออปติกส์ AI ทั้งสองแตกต่างกันอย่างไร

Lumentum กับ Coherent: ผู้นำด้านออปติกส์ AI ทั้งสองแตกต่างกันอย่างไร

สรุป Lumentum Holdings และ Coherent Corp. ต่างก็กลายเป็นผู้ได้รับประโยชน์หลักจากความต้องการออปติคัลศูนย์ข้อมูล AI ที่เพิ่มขึ้น การเปรียบเทียบนี้มีความเกี่ยวข้องเป็นพิเศษในเดือนมีนาคม 2026 เมื่อ NVIDIA

LITEON กับ LITE: อะไรคือความแตกต่างระหว่าง Lumentum แบบโทเคนและหุ้น Lumentum?

LITEON กับ LITE: อะไรคือความแตกต่างระหว่าง Lumentum แบบโทเคนและหุ้น Lumentum?

สรุป LITE และ LITEON ต่างก็เชื่อมโยงกับ Lumentum Holdings Inc. แต่เป็นเครื่องมือทางการเงินที่แตกต่างกัน LITE คือหุ้นสามัญของ Lumentum ที่จดทะเบียนในตลาด Nasdaq LITEON หรือที่เขียนว่า LITEon ก็คือผลิตภ

Demat 2.0 คืออะไร? อินเดียเปิดตัวโครงการนำร่องพันธบัตรโทเคนไนซ์มูลค่า 107 ล้านดอลลาร์ พร้อมการชำระเงินด้วยดิจิทัล Rupee

Demat 2.0 คืออะไร? อินเดียเปิดตัวโครงการนำร่องพันธบัตรโทเคนไนซ์มูลค่า 107 ล้านดอลลาร์ พร้อมการชำระเงินด้วยดิจิทัล Rupee

อินเดียได้ย้ายพันธบัตรแบบโทเค็นจากการวางแผนด้านกฎระเบียบไปสู่โครงสร้างพื้นฐานทางการเงินที่ใช้งานจริง ในเดือนกันยายน 2026 บริษัทอินเดียสามแห่งได้ออกพันธบัตรองค์กรรวม ₹1,025 โครร์ — ประมาณ 107 ล้านดอลลา

วิธีใช้ AI เพื่อค้นหาโอกาสในการเทรดในคริปโต

วิธีใช้ AI เพื่อค้นหาโอกาสในการเทรดในคริปโต

ตลาดคริปโตสร้างข้อมูลมากกว่าที่เทรดเดอร์คนใดจะประมวลผลได้จริง ราคาเคลื่อนไหวตลอด 24 ชั่วโมง ปริมาณการซื้อขายเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว ธีมใหม่เกิดขึ้นในหลากหลายภาคส่วน และข่าวหรือพัฒนาการบนโซเชียลมีเดียส

ข่าวที่กำลังมาแรง

ดูเพิ่มเติม
ไทยยกเว้นภาษีกำไรคริปโตถึงปี 2029 เฉพาะธุรกรรมผ่านผู้ประกอบการมีใบอนุญาต

ไทยยกเว้นภาษีกำไรคริปโตถึงปี 2029 เฉพาะธุรกรรมผ่านผู้ประกอบการมีใบอนุญาต

ไทยยกเว้นภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาสำหรับกำไรคริปโตที่เข้าเงื่อนไขถึงสิ้นปี 2029 โดยธุรกรรมต้องผ่านผู้ประกอบการสินทรัพย์ดิจิทัลที่มีใบอนุญาต

ก.ล.ต. ไทยเสนอเปิดทางธุรกิจสินทรัพย์ดิจิทัลขอใบอนุญาตอนุพันธ์ผ่านนิติบุคคลเดิม

ก.ล.ต. ไทยเสนอเปิดทางธุรกิจสินทรัพย์ดิจิทัลขอใบอนุญาตอนุพันธ์ผ่านนิติบุคคลเดิม

ก.ล.ต. ไทยเสนอให้ธุรกิจสินทรัพย์ดิจิทัลที่เข้าเกณฑ์ขอใบอนุญาตอนุพันธ์ผ่านนิติบุคคลเดิม พร้อมมาตรการจัดการผลประโยชน์ทับซ้อน

ครม.ไทยเห็นชอบหลักการขยายกรอบอนุพันธ์ให้ครอบคลุมสินทรัพย์ดิจิทัล

ครม.ไทยเห็นชอบหลักการขยายกรอบอนุพันธ์ให้ครอบคลุมสินทรัพย์ดิจิทัล

ครม.ไทยเห็นชอบในหลักการให้ขยายกรอบอนุพันธ์สู่สินทรัพย์ดิจิทัลและคาร์บอนเครดิต ขณะที่ ก.ล.ต. ยังต้องจัดทำกฎ ใบอนุญาต และข้อกำหนดผลิตภัณฑ์

ไทยยกเว้นภาษีเงินได้จากกำไรคริปโทถึงปี 2029 ภายใต้เงื่อนไขผู้ให้บริการมีใบอนุญาต

ไทยยกเว้นภาษีเงินได้จากกำไรคริปโทถึงปี 2029 ภายใต้เงื่อนไขผู้ให้บริการมีใบอนุญาต

ไทยยกเว้นภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาสำหรับกำไรคริปโทที่เข้าเกณฑ์ในปี 2025–2029 โดยต้องทำธุรกรรมผ่านผู้ประกอบธุรกิจสินทรัพย์ดิจิทัลที่มีใบอนุญาต

บทความที่เกี่ยวข้อง

ดูเพิ่มเติม
อะไรขับเคลื่อนราคา LITEON? ศูนย์ข้อมูล AI, เครือข่ายออปติคอล และหุ้น Lumentum อธิบายแล้ว

อะไรขับเคลื่อนราคา LITEON? ศูนย์ข้อมูล AI, เครือข่ายออปติคอล และหุ้น Lumentum อธิบายแล้ว

สรุปราคาของ LITEON เชื่อมโยงโดยพื้นฐานกับหุ้นของ Lumentum Holdings ซึ่งก็คือ LITEนั่นหมายความว่าวิธีที่มีประโยชน์ที่สุดในการวิเคราะห์ LITEON ไม่ใช่ผ่านโทเคนโนมิกส์ของคริปโตแบบทั่วไป แต่ผ่านห่วงโซ่เศรษ

คำอธิบายความร่วมมือระหว่าง Lumentum และ NVIDIA: ออปติก AI การลงทุน 2 พันล้านดอลลาร์ และความหมายต่อ LITEON

คำอธิบายความร่วมมือระหว่าง Lumentum และ NVIDIA: ออปติก AI การลงทุน 2 พันล้านดอลลาร์ และความหมายต่อ LITEON

สรุปNVIDIA และ Lumentum ประกาศข้อตกลงเชิงกลยุทธ์ระยะยาวหลายปีเมื่อวันที่ 2 มีนาคม 2026 โดยมุ่งเน้นไปที่เทคโนโลยีออปติคัลขั้นสูงสำหรับโครงสร้างพื้นฐาน AI รุ่นถัดไปข้อตกลงนี้รวมถึง:การลงทุน 2 พันล้านดอล

อธิบายความเสี่ยงของ LITEON: AI CapEx, การประเมินมูลค่า, ความเสี่ยงจากการกระจุกตัวของลูกค้า และความเสี่ยงด้านเทคโนโลยีออปติคัล

อธิบายความเสี่ยงของ LITEON: AI CapEx, การประเมินมูลค่า, ความเสี่ยงจากการกระจุกตัวของลูกค้า และความเสี่ยงด้านเทคโนโลยีออปติคัล

สรุปLITEON รวมความเสี่ยงด้านสินทรัพย์สุทธิพื้นฐานของ Lumentum เข้ากับชั้นตลาดแบบโทเค็นเพิ่มเติมความเสี่ยงระดับบริษัทที่ใหญ่ที่สุด ได้แก่:การชะลอตัวของรายจ่ายด้าน AI;ความคาดหวังการเติบโตที่สูงมาก;การกร

LITEON ได้รับการสนับสนุนจากหุ้น LITE หรือไม่? อธิบายการดูแลทรัพย์สิน เงินปันผล และสิทธิ์ของผู้ลงทุน

LITEON ได้รับการสนับสนุนจากหุ้น LITE หรือไม่? อธิบายการดูแลทรัพย์สิน เงินปันผล และสิทธิ์ของผู้ลงทุน

สรุปLITEON อยู่ในกลุ่ม Ondo Stocks ซึ่งเป็นกรอบงานโทเคนหุ้นที่ออกแบบมาเพื่อให้ความเสี่ยงทางเศรษฐกิจที่เชื่อมโยงกับหลักทรัพย์ที่ซื้อขายในตลาดสาธารณะOndo ระบุว่าหุ้นโทเคนของตน ได้รับการหนุนหลังและค้ำประ

ลงทะเบียนบน MEXC
ลงทะเบียนและรับโบนัสสูงถึง 10,000 USDT

เข้าร่วมชุมชน MEXC

รับข้อมูลการลิสต์ อีเวนต์ และอัปเดตล่าสุดแบบเรียลไทม์โดยตรงจากช่องเทเลแกรมอย่างเป็นทางการของเรา

สมาชิกมากกว่า 25k คน