Kết quả kinh doanh Q3/2026 của TSMC: Lợi nhuận tăng 69%, doanh thu vượt dự báo khi sản xuất chip 2nm mở rộng
Taiwan Semiconductor Manufacturing Company (NYSE: TSM) công bố kết quả kinh doanh quý III/2026 vào ngày 15/10, ghi nhận doanh thu 46,72 tỷ USD và lợi nhuận ròng 763,06 tỷ TWD. Lợi nhuận tăng 68,7% so với cùng kỳ năm trước nhờ nhu cầu sản xuất bán dẫn tiên tiến tiếp tục duy trì ở mức cao.
Doanh thu vượt mức dự báo trước đó của TSMC, trong khi công ty đưa ra dự báo doanh thu quý IV đạt 52,3–54,3 tỷ USD, cho thấy kỳ vọng tăng trưởng sẽ tiếp diễn. Tuy nhiên, biên lợi nhuận gộp giảm so với quý trước khi hãng mở rộng sản xuất theo tiến trình 2 nanomet (2nm) mới nhất.
Kết quả này cho thấy sự đánh đổi quan trọng mà TSMC đang đối mặt: nhu cầu điện toán tiên tiến hỗ trợ lợi nhuận kỷ lục, nhưng việc mở rộng năng lực sản xuất thế hệ tiếp theo đòi hỏi đầu tư lớn và gây áp lực ngắn hạn lên biên lợi nhuận.
Những điểm chính
- Doanh thu Q3 đạt 46,72 tỷ USD, tăng 41,2% so với cùng kỳ theo USD và vượt dự báo trước đó của TSMC là 44,6–45,8 tỷ USD.
- Lợi nhuận ròng tăng 68,7% lên 763,06 tỷ TWD, trong khi lợi nhuận pha loãng trên mỗi ADR đạt 4,60 USD.
- Biên lợi nhuận gộp đạt 66,4%, nằm trong phạm vi dự báo nhưng giảm 1,3 điểm phần trăm so với Q2, chủ yếu do giai đoạn đầu tăng sản lượng 2nm.
- Công nghệ 2nm đóng góp 8% doanh thu wafer, tăng từ 3% trong Q2. Các tiến trình 7nm trở xuống chiếm tổng cộng 79%.
- Điện toán hiệu năng cao (HPC) chiếm 68% tổng doanh thu, với doanh thu HPC tăng 22% so với quý trước.
- Dự báo doanh thu Q4/2026 là 52,3–54,3 tỷ USD, với biên lợi nhuận gộp dự kiến 65%–67%.
- Chi tiêu vốn Q3 đạt 13,84 tỷ USD, đưa tổng vốn đầu tư trong chín tháng đầu năm 2026 lên 40,64 tỷ USD.
Kết quả kinh doanh Q3/2026 của TSMC như thế nào?
Theo báo cáo tài chính Q3/2026 chính thức của TSMC, doanh thu hợp nhất trong quý kết thúc ngày 30/9/2026 đạt 1.494,24 tỷ TWD, tương đương 46,72 tỷ USD.
Lợi nhuận ròng thuộc về cổ đông đạt 763,06 tỷ TWD, so với 452,30 tỷ TWD cùng kỳ năm trước.
Các chỉ số tài chính chính bao gồm:
- Doanh thu: 46,72 tỷ USD, tăng 41,2% so với cùng kỳ và 16,2% so với quý trước theo USD.
- Lợi nhuận ròng: 763,06 tỷ TWD, tăng 68,7% so với cùng kỳ và 8,0% theo quý.
- EPS pha loãng: 29,43 TWD trên mỗi cổ phiếu phổ thông, tương đương 4,60 USD trên mỗi ADR.
- Biên lợi nhuận gộp: 66,4%, so với 67,7% trong Q2 và 59,5% trong Q3/2025.
- Biên lợi nhuận hoạt động: 58,7%, so với 60,3% trong Q2 và 50,6% cùng kỳ.
- Biên lợi nhuận ròng: 51,1%, so với 55,6% trong Q2 và 45,7% cùng kỳ.
Kết quả cho thấy TSMC đạt mức tăng trưởng đáng kể về doanh thu và lợi nhuận so với năm trước, dù các chỉ số biên lợi nhuận giảm so với quý liền trước.
Đối với nhà đầu tư, sự khác biệt này rất quan trọng. Doanh thu tăng thể hiện nhu cầu mạnh đối với năng lực sản xuất tiên tiến, trong khi biến động biên lợi nhuận phản ánh chi phí khi mở rộng các tiến trình công nghệ mới.
TSMC có vượt kỳ vọng doanh thu và lợi nhuận Q3 không?
TSMC vượt dự báo doanh thu do chính công ty đưa ra cho quý III, đồng thời lợi nhuận ròng cũng cao hơn ước tính thị trường được công bố trước báo cáo.
Trước đó, công ty dự báo doanh thu Q3 đạt 44,6–45,8 tỷ USD. Doanh thu thực tế 46,72 tỷ USD cao hơn khoảng 920 triệu USD so với cận trên của phạm vi dự báo.
Biên lợi nhuận hoạt động cũng vượt dự báo của ban lãnh đạo, đạt 58,7% so với phạm vi dự kiến 56%–58%.
Tuy nhiên, biên lợi nhuận gộp 66,4% vẫn nằm trong phạm vi dự báo 65%–67%.
Riêng Reuters đưa tin các nhà phân tích dự kiến lợi nhuận ròng khoảng 746,3 tỷ TWD, trong khi con số thực tế đạt 763,06 tỷ TWD.
Cần phân biệt rõ: TSMC vượt dự báo doanh thu nội bộ và kỳ vọng lợi nhuận ròng của giới phân tích, nhưng không nên mô tả biên lợi nhuận gộp là vượt dự báo.
Vì vậy, kết quả tích cực phản ánh hiệu quả hoạt động tốt hơn, đồng thời vẫn cho thấy những chi phí dự kiến khi mở rộng công nghệ sản xuất tiên tiến.
Vì sao biên lợi nhuận gộp của TSMC giảm dù lợi nhuận tăng?
Biên lợi nhuận gộp của TSMC giảm từ 67,7% trong Q2 xuống 66,4% trong Q3, tương đương mức giảm 1,3 điểm phần trăm.
Theo báo cáo quản trị Q3 chính thức của TSMC, nguyên nhân chủ yếu là tác động pha loãng biên lợi nhuận từ giai đoạn đầu mở rộng sản xuất theo công nghệ N2, hay 2nm.
Các tiến trình sản xuất mới đòi hỏi đầu tư đáng kể vào thiết bị, thẩm định quy trình sản xuất và mở rộng quy mô. Trong giai đoạn đầu, chi phí có thể cao trước khi hiệu quả sản xuất được cải thiện.
Do đó, thách thức của TSMC không chỉ là tăng sản lượng 2nm mà còn là cải thiện hiệu quả kinh tế của quy trình sản xuất khi công nghệ này đóng góp ngày càng nhiều vào doanh thu.
So sánh theo năm lại cho thấy bức tranh khác.
Mặc dù giảm so với Q2, biên lợi nhuận gộp Q3 vẫn cao hơn 6,9 điểm phần trăm so với mức 59,5% trong Q3/2025.
Điều này cho thấy TSMC bước vào giai đoạn chuyển đổi công nghệ mới với khả năng sinh lời tổng thể cao hơn đáng kể so với một năm trước, dù việc mở rộng 2nm ban đầu gây áp lực lên biên lợi nhuận quý này.
Công nghệ 2nm đóng góp bao nhiêu doanh thu cho TSMC?
Công nghệ 2nm của TSMC chiếm 8% tổng doanh thu wafer trong Q3/2026, so với 3% trong Q2.
Sự gia tăng này cho thấy sản xuất theo tiến trình N2 đang trở thành một phần quan trọng hơn trong hoạt động sản xuất tiên tiến của công ty.
Theo cơ cấu doanh thu theo công nghệ sản xuất trong quý:
- 2nm: 8% doanh thu wafer, so với 3% trong Q2.
- 3nm: 33%, so với 30%.
- 5nm: 28%, so với 33%.
- 7nm: 10%, so với 11%.
Tổng cộng, các tiến trình từ 7nm trở xuống đóng góp 79% doanh thu wafer.
Những tỷ lệ này phản ánh doanh thu wafer theo từng công nghệ, không phải tỷ trọng trong tổng doanh thu toàn công ty hay số lượng wafer xuất xưởng thực tế.
Mức tăng nhanh của tỷ trọng 2nm cũng giúp giải thích diễn biến biên lợi nhuận.
Dù quy mô thương mại ngày càng mở rộng, giai đoạn đầu tăng sản lượng vẫn tạm thời ảnh hưởng đến khả năng sinh lời.
Câu hỏi quan trọng trong các quý tiếp theo là liệu tỷ lệ sử dụng công suất cao hơn, cải thiện hiệu quả sản xuất và nhu cầu khách hàng tăng trưởng có đủ bù đắp những chi phí này hay không.
Dự báo Q4/2026 của TSMC cho thấy điều gì?
Triển vọng Q4 mới nhất cho thấy TSMC kỳ vọng doanh thu tiếp tục tăng, dù ban lãnh đạo dự kiến biên lợi nhuận gộp duy trì trong phạm vi tương tự Q3.
Theo bài trình bày kết quả và dự báo Q3 chính thức của TSMC, công ty dự kiến:
- Doanh thu Q4/2026: 52,3–54,3 tỷ USD.
- Biên lợi nhuận gộp Q4: 65%–67%.
- Biên lợi nhuận hoạt động Q4: 56,5%–58,5%.
- Tỷ giá giả định: 31,8 TWD đổi 1 USD.
Tại mức trung bình 53,3 tỷ USD, dự báo doanh thu tương ứng với mức tăng khoảng 14,1% theo quý so với 46,72 tỷ USD trong Q3.
Dự báo cho thấy TSMC kỳ vọng nhu cầu và đà tăng doanh thu tiếp tục duy trì đến quý cuối năm 2026.
Đồng thời, biên lợi nhuận gộp dự kiến 65%–67% cho thấy doanh thu tăng không nhất thiết lập tức chuyển thành cải thiện khả năng sinh lời trong sản xuất.
Khi TSMC tiếp tục đầu tư vào công nghệ tiên tiến, tăng trưởng doanh thu và mở rộng biên lợi nhuận vẫn là hai yếu tố cần được đánh giá riêng.
Nhu cầu AI đang thay đổi cơ cấu doanh thu TSMC như thế nào?
Điện toán hiệu năng cao (HPC) vẫn là nền tảng doanh thu lớn nhất của TSMC trong Q3, đóng góp 68% tổng doanh thu, so với 66% trong Q2 và 57% trong Q3/2025.
Theo báo cáo quản trị, doanh thu HPC tăng 22% so với quý trước.
Tỷ trọng của các nền tảng ứng dụng khác gồm:
- Điện thoại thông minh: 21%.
- Internet vạn vật (IoT): 4%.
- Ô tô: 4%.
- Điện tử tiêu dùng: 1%.
- Ứng dụng khác: 2%.
Tỷ trọng HPC gia tăng cho thấy vai trò ngày càng lớn của các tác vụ điện toán tiên tiến trong hoạt động kinh doanh của TSMC.
Các bộ tăng tốc AI và bộ xử lý hiệu năng cao khác cần công nghệ bán dẫn tiên tiến, qua đó góp phần thúc đẩy nhu cầu năng lực sản xuất ở các tiến trình hàng đầu.
Tuy nhiên, doanh thu HPC không đồng nghĩa hoàn toàn với doanh thu AI. Danh mục này bao gồm cả những ứng dụng điện toán khác, vì vậy mức đóng góp 68% không phải là số liệu doanh thu chỉ riêng AI được TSMC công bố.
Đối với NVIDIA (NVDA) và AMD (AMD), kết quả của TSMC cung cấp thêm bối cảnh về sức mạnh của nhu cầu sản xuất bán dẫn tiên tiến.
Dù vậy, tăng trưởng HPC của TSMC tự nó không xác nhận các đơn đặt hàng hay lợi nhuận tương lai của từng doanh nghiệp thiết kế chip.
TSMC chi bao nhiêu cho CapEx trong Q3/2026?
TSMC ghi nhận chi tiêu vốn 13,84 tỷ USD trong Q3, so với 15,70 tỷ USD trong Q2 và 11,10 tỷ USD trong Q1.
Tổng chi tiêu vốn trong chín tháng đầu năm 2026 đạt 40,64 tỷ USD.
Báo cáo quản trị Q3 cũng cho thấy:
- Dòng tiền từ hoạt động kinh doanh: 919,77 tỷ TWD.
- Dòng tiền tự do: 476,56 tỷ TWD.
- Dòng tiền tự do Q2: 287,36 tỷ TWD.
Dòng tiền tự do theo quý cải thiện khi dòng tiền hoạt động tăng và chi tiêu vốn giảm so với quý trước.
Những số liệu này cho thấy TSMC vẫn đầu tư mạnh vào năng lực sản xuất đồng thời tạo ra dòng tiền đáng kể từ hoạt động cốt lõi.
Dự báo chi tiêu vốn cả năm 2026 từng được công bố ở mức 60–64 tỷ USD vẫn là cơ sở tham chiếu quan trọng. Tuy nhiên, phạm vi này đã được công bố trước báo cáo ngày 15/10 và không nên được mô tả như một mức nâng dự báo mới.
Đối với nhà đầu tư, câu hỏi trọng tâm là liệu nhu cầu bán dẫn tiên tiến có duy trì đủ mạnh để hỗ trợ mức vốn đầu tư đáng kể cho nâng cấp công nghệ và mở rộng công suất hay không.
Giao dịch TSMC ngoài giờ trên MEXC: Hợp đồng TSMUSDT cho thấy điều gì?
Mặc dù TSMC báo cáo lợi nhuận ròng tăng gần 69% so với cùng kỳ, ảnh chụp giao dịch ngày 15/10 của hợp đồng perpetual TSMUSDT trên MEXC vẫn hiển thị mức giảm 2,14%.
Giá hợp đồng trong ảnh là 424,99 USDT, với mức cao nhất 24 giờ là 446,64 USDT và thấp nhất là 418,39 USDT.
Các chỉ số khác được hiển thị:
- Giá chỉ số: 424,85.
- Giá hợp lý: 424,99.
- Funding rate: +0,0189%.
- Cơ cấu sổ lệnh hiển thị: Khoảng 34,9% thanh khoản phía mua và 65,1% phía bán.
Các tỷ lệ trong sổ lệnh phản ánh thanh khoản lệnh chờ được hiển thị theo cách tính của nền tảng. Chúng không có nghĩa 65,1% nhà giao dịch đang nắm giữ vị thế short.
Tương tự, funding rate dương tự nó không chứng minh hoạt động mua vào của tổ chức hay đóng vị thế short trên diện rộng.
Ảnh chụp cung cấp góc nhìn về điều kiện giao dịch phái sinh ngắn hạn quanh thời điểm công bố báo cáo, nhưng không xác nhận rằng kết quả tài chính của TSMC gây ra mức giảm hiển thị của hợp đồng.
Điều quan trọng là TSMUSDT là hợp đồng phái sinh perpetual, không phải chứng chỉ lưu ký ADR TSM niêm yết trên Nasdaq. Giá và tỷ lệ thay đổi của hợp đồng không nên được xem là hiệu suất chính thức của cổ phiếu TSM tại Mỹ.
MEXC cũng cung cấp Real U.S. Stocks on MEXC như một sản phẩm giao dịch cổ phiếu riêng biệt, tùy thuộc vào tính khả dụng và điều kiện tham gia. Quyền sở hữu cổ phiếu và tiếp xúc với hợp đồng phái sinh perpetual có cấu trúc sản phẩm, điều kiện giao dịch và quyền lợi khác nhau.
Kết quả Q3 của TSMC có ý nghĩa gì đối với ngành bán dẫn AI?
Kết quả của TSMC cung cấp thêm bằng chứng cho thấy các nhà sản xuất bán dẫn đang mở rộng hạ tầng sản xuất phục vụ điện toán tiên tiến.
Đối với NVIDIA (NVDA), nhu cầu bộ tăng tốc AI là động lực gián tiếp quan trọng thúc đẩy hoạt động sản xuất ở các tiến trình tiên tiến, nhưng kết quả tài chính của TSMC không trực tiếp dự báo doanh thu NVIDIA.
Đối với AMD (AMD), việc mở rộng năng lực điện toán tiên tiến cung cấp thêm bối cảnh cho nhu cầu sản xuất bộ xử lý hàng đầu trong dài hạn.
Đối với ASML (ASML), yêu cầu sản xuất cao hơn hỗ trợ chu kỳ đầu tư thiết bị bán dẫn, dù đơn đặt hàng và việc ghi nhận doanh thu từ thiết bị quang khắc phụ thuộc vào tiến độ giao hàng riêng.
Mối liên hệ giữa những công ty này rất đáng quan tâm, nhưng không nên suy diễn quá mức.
Các công bố tài chính của TSMC cho thấy nhu cầu sản xuất mạnh và tỷ trọng HPC tăng lên, nhưng không trực tiếp xác nhận tăng trưởng đơn hàng, đóng góp doanh thu hay triển vọng lợi nhuận của từng doanh nghiệp trong chuỗi cung ứng bán dẫn AI.
Nhà đầu tư nên theo dõi điều gì sau báo cáo Q3 của TSMC?
Ba yếu tố sẽ giúp xác định liệu TSMC có thể duy trì động lực tăng trưởng lợi nhuận hiện tại hay không.
1. Khả năng sinh lời của sản xuất 2nm. Tỷ trọng doanh thu wafer của N2 đã tăng lên 8%, nhưng giai đoạn đầu mở rộng sản xuất gây áp lực lên biên lợi nhuận. Những báo cáo tiếp theo sẽ cho thấy liệu quy mô lớn hơn có cải thiện hiệu quả sản xuất hay không.
2. Tính bền vững của nhu cầu HPC. HPC chiếm 68% doanh thu quý và tăng 22% theo quý. Nhu cầu điện toán tiên tiến tiếp tục duy trì sẽ đóng vai trò quan trọng đối với tỷ lệ sử dụng công suất và cơ cấu doanh thu TSMC.
3. Tăng trưởng doanh thu Q4 và hiệu quả sử dụng vốn. Dự báo doanh thu 52,3–54,3 tỷ USD cho thấy tăng trưởng tiếp diễn, trong khi biên lợi nhuận gộp dự kiến 65%–67% phản ánh chi phí sản xuất vẫn đáng chú ý. CapEx và dòng tiền tự do sẽ giúp đánh giá tác động tài chính của việc mở rộng liên tục.
Kết quả Q3/2026 của TSMC thể hiện tăng trưởng doanh thu mạnh, khả năng sinh lời kỷ lục và sự mở rộng nhanh chóng của các công nghệ sản xuất tiên tiến.
Sự đánh đổi chính hiện rõ hơn: sản xuất 2nm và nhu cầu HPC hỗ trợ tăng trưởng dài hạn, nhưng mở rộng các tiến trình mới nhất có thể tạm thời gây áp lực lên biên lợi nhuận, ngay cả khi lợi nhuận tổng thể tiếp tục tăng.
Câu hỏi thường gặp (FAQ)
Kết quả kinh doanh Q3/2026 của TSMC như thế nào?
TSMC ghi nhận doanh thu 46,72 tỷ USD, lợi nhuận ròng 763,06 tỷ TWD và EPS pha loãng 4,60 USD trên mỗi ADR. Lợi nhuận ròng tăng 68,7% so với cùng kỳ.
TSMC có vượt dự báo doanh thu Q3 không?
Có. Doanh thu thực tế 46,72 tỷ USD vượt cận trên của dự báo trước đó là 44,6–45,8 tỷ USD.
Dự báo doanh thu Q4/2026 của TSMC là bao nhiêu?
TSMC dự kiến doanh thu 52,3–54,3 tỷ USD, biên lợi nhuận gộp 65%–67% và biên lợi nhuận hoạt động 56,5%–58,5%.
Vì sao biên lợi nhuận gộp TSMC giảm trong Q3?
Biên lợi nhuận gộp giảm từ 67,7% trong Q2 xuống 66,4% trong Q3, chủ yếu do tác động pha loãng trong giai đoạn đầu mở rộng sản xuất 2nm.
Công nghệ 2nm chiếm bao nhiêu doanh thu wafer của TSMC?
Công nghệ 2nm đóng góp 8% doanh thu wafer trong Q3/2026, tăng từ 3% trong Q2.
Chi tiêu vốn Q3/2026 của TSMC là bao nhiêu?
TSMC ghi nhận CapEx 13,84 tỷ USD trong Q3, đưa tổng chi tiêu trong chín tháng đầu năm 2026 lên 40,64 tỷ USD.
Tỷ trọng doanh thu HPC 68% có hoàn toàn là doanh thu AI không?
Không. HPC bao gồm các ứng dụng AI và những sản phẩm điện toán hiệu năng cao khác. Mức 68% không thể được xem là tỷ trọng doanh thu chỉ riêng AI được công bố.
Các bài viết được chia sẻ trên trang này được lấy từ các nền tảng công khai và chỉ nhằm mục đích tham khảo. Các bài viết này không đại diện cho lập trường hoặc quan điểm của MEXC. Mọi quyền thuộc về James Mitchell. Nếu bạn cho rằng bất kỳ nội dung nào vi phạm quyền của bên thứ ba, vui lòng liên hệ [email protected] để được gỡ bỏ kịp thời. MEXC không đảm bảo tính chính xác, đầy đủ hoặc kịp thời của bất kỳ nội dung nào và không chịu trách nhiệm cho các hành động được thực hiện dựa trên thông tin cung cấp. Nội dung này không cấu thành lời khuyên tài chính, pháp lý hoặc chuyên môn khác, và cũng không nên được xem là khuyến nghị hoặc xác nhận từ MEXC. Để xem những nhận định chuyên sâu và phân tích chi tiết, vui lòng truy cập MEXC Learn.
Cập nhật mới nhất về Quack AI
Xem thêm
Ngày Báo Cáo Tài Chính Q2/2026 Của Tesla: Thời Gian Phát Hành, Webcast Và Các Chỉ Số Chính

Bitget Rời Khỏi Nhật Bản: Dịch Vụ Cho Cư Dân Nhật Bản Kết Thúc Vào Ngày 31 Tháng 12 Năm 2026

Mastercard Hoàn Tất Thương Vụ Mua Lại BVNK Với Giá Trị Lên Đến 1,8 Tỷ USD—Stablecoins Bước Vào Lõi Của Thanh Toán Toàn Cầu
Có thể bạn cũng thích
HOT
Tiền mã hoá thịnh hành hiện nay đang thu hút sự chú ý đáng kể của thị trường
Giá tiền mã hoá
Tiền mã hoá có khối lượng giao dịch cao nhất
Mới được thêm vào
Tiền mã hoá được niêm yết gần đây có thể giao dịch


